Formfræði

Formfræðiæfingar unnar annars vegar í klippimynd í svörtu og hvítu, og hins vegar í lágmynd úr sykurmolum. Rannsókn á einföldum formum, hrynjandi og samspili ljóss og skugga.

Markmið

Að þroska formskyn – Að nemandi geri sér grein fyrir samspili ljóss og skugga

LÝSING

I. 

Nemendur vinna myndir úr hvítum og svörtum pappír.  Hvítur pappír er klipptur niður og skapar hrynjandi á svörtum fleti; hins vegar er svartur pappír klipptur niður og skapar hrynjandi á hvítum fleti.

Hvítur pappír er klipptur í strimla sem nemendur bretta, beygja eða snúa upp á, líma á hvítan bakgrunn og skapa þannig samspil ljóss og skugga á myndfletinum.

II.

Lokaþáttur verkefnisins er að byggja upp lágmynd, hvítt á hvítt með sykurmolum.  Gerðar eru litafræðitilraunir með bleki í grunnlitunum.  Blekið er sogið upp í  dropateljara og látið falla beint á sykurmolana.  Þá sést hvernig litirnir blandast í sykurmolanum og gaman er að gera tilraunir með hvernig droparnir blandast misjafnlega á öllum hliðum sykurmolanna.

Þegar hér er komið sögu er gott að draga fram ljóskastara og skoða hvað gerist þegar lýst er á myndflötinn frá ýmsum hliðum.  Magn litanna kemur fram í þrívídd og samband ljóss og skugga skýrist.

Keðja

Efni og áhöld

pappír, formfræði

Innblástur

Bókalisti