LÝSING

Veturinn 2011-2012 fór Myndlistaskólinn af stað með verkefni í samstarfi við Listasafn Íslands og Þjóðmenningarhúsið; Þingvallamynd Þórarins B hundraðfaldast. 

 

Tilefnið var sýningin Þúsund ár í Þjóðmenningarhúsinu, en þar er komin varanleg sýning úr safneign Listasafns Íslands sem mun stækka með tímanum.  Varanleg sýning eins og þessi býður upp á ný tækfæri fyrir skóla til að vinna verkefni út frá íslenskri myndlist, þar sem þeir geta gengið að sömu verkunum vísum í langan tíma.

 

Verkefnið fólst í því að valið var eitt verk á sýningunni til að vinna með, og var það mynd Þórarins B. Þorlákssonar, Þingvellir frá 1900. Nemendur komu í safnið, skoðuðu verkið og fengu leiðsögn um sýninguna.  Í framhaldinu veltu þeir verkinu fyrir sér með kennara sínum í Myndlistaskólanum og unnu nýtt verk út frá málverki Þórarins. Útkoman var yfir hundrað verk af ólíkum toga.  Teikningar, málverk, myndasögur, leirskálar, lágmyndir, hreyfimyndir og tréskúlptúrar, verk 148 nemenda á aldrinum 4 – 16 ára. Afraksturinn var sýndur á sýningu í Þjóðmenningarhúsinu vorið 2012.   Sýningin var hluti af dagskrá Barnamenningarhátíðar það vor.

Þetta er aðeins byrjunin á samstarfsverkefni Myndlistaskólans í Reykjavík, Listasafns Íslands og Þjóðmenningarhússins. Verkefnið mun halda áfram, og er hugmyndin að á hverju hausti verði valið nýtt verk á sýningunni til að vinna með og kennurum grunnskólanna boðið að taka þátt með nemendum sínum.

Verkefni á Kveikjunni:

BLÁMI;  athyglinni beint að bláu litatónunum í málverkinu og gerðar litatilraunir í vatnslit.

EFTIRMYND-BÚTAMYND;  eftirmynd gerð í samvinnu hópsins.  Málverkið er bútað niður og hver nemandi stækkar einn hluta. 

EGGTEMPERA-ÞINGVALLAMYND;  athyglinni beint að formunum í málverkinu, fjöllum og vatni, og málað með aðferðum gömlu meistaranna.

INNSETNING-ÞINGVALLAMYND;  innsetning gerð í samvinnu hópsins.  Eftirmynd málverksins í þrívíðu líkani úr leir.

LANDSLAG Í KASSA;  búin til þrívíð mynd af málverkinu í litlum kassa, sem verður eins og sviðsmynd eða lítið leikhús.

LEIRSKÁL;  þrívíð eftirmynd málverksins í formi leirskálar.

MÁLAÐ EFTIR MYND;  klassískt verkefni þar sem máluð er eftirmynd af málverkinu.

SPUNNIÐ VIÐ ÞINGVALLAMYND;  lítið prent af málverkinu er límt á stóra örk og nemendur spinna við myndina.

ÞINGVALLAMYND-HREYFIMYND;  hvað ef málverkið lifnaði við?  Nemendur lífga málverkið við í hreyfimynd.

TRÉKUBBAHESTUR;  athyglinni beint að hestunum í málverkinu og búnir til tréhestar í anda Aðalheiðar Eysteinsdóttur.